Đeo tai nghe 1 bên khi tham gia giao thông có bị phạt không?

Đeo tai nghe 1 bên có bị phạt không?

Nhiều người cho rằng đeo tai nghe không ảnh hưởng đến quá trình lái xe. Tuy nhiên đã có nhiều trường hợp tai nạn xảy ra do đeo tai nghe bật nhạc quá to khi tham gia giao thông. Việc đeo tai nghe sẽ khiến người lái mất tập trung và không nghe được rõ những tín hiệu xung quanh. Vậy nếu đeo tai nghe 1 bên có bị phạt không khi tham gia giao thông? Mức xử phạt áp dụng cho những trường hợp nào? Hãy cùng tìm hiểu thông tin chi tiết ở bài viết dưới đây.

Đeo tai nghe 1 bên khi tham gia giao thông có bị phạt không?

Theo Điểm C khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008: “Nghiêm cấm người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được sử dụng thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính”.

Như vậy theo điều luật, người sử dụng tai nghe hoặc thiết bị âm thanh khi đi xe gắn máy, xe mô tô ba bánh hay xe mô tô có 2 bánh là vi phạm luật giao thông. Trong Nghị định 100/2019/NĐ-CP không có quy định xử phạt đối với xe ô tô khi sử dụng tai nghe trong quá trình lái xe.

Vậy đeo tai nghe 1 bên có bị phạt không khi tham gia giao thông? Câu trả lời là “CÓ”. Việc đeo tai nghe 1 bên vẫn sẽ bị phạt nếu đang điều khiển xe mô tô 2 bánh, 3 bánh, xe gắn máy trừ thiết bị trợ thính.

Lái xe máy đeo 1 bên tai nghe sẽ vi phạm luật giao thông
Lái xe máy đeo 1 bên tai nghe sẽ vi phạm luật giao thông

Mức xử phạt đối với trường hợp khi đi xe máy mà đeo tai nghe

Tại điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định:

“4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:…

h, Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.”

Vì vậy, cá nhân có hành vi sử dụng tai nghe khi điều khiển xe mô tô 2 bánh, xe gắn máy và các loại xe tương tự sẽ bị phạt hành chính từ 600.000 vnd đến 1.000.000 vnd. Bên cạnh phạt hành chính, người điều khiển xe cũng có thể bị áp dụng thêm các mức xử phạt như tước bằng lái xe từ 1 đến 3 tháng tuỳ mức độ nghiêm trọng (điểm b khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Đeo tai nghe khi đi xe máy sẽ bị phạt từ 600.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ
Đeo tai nghe khi đi xe máy sẽ bị phạt từ 600.000 VNĐ đến 1.000.000 VNĐ

Trên đây là những thông tin chi tiết trả lời cho câu hỏi đeo tai nghe 1 bên có bị phạt không? Hy vọng rằng bạn đã nắm rõ được quy định để không mắc sai phạm khi tham gia giao thông. Để được tư vấn thêm hoặc có bất kỳ thắc mắc về vấn đề nào khác vui lòng liên hệ tới số hotline 0945.240.246, đội ngũ tư vấn của An Tín sẽ giúp bạn giải đáp.

Author Profile

Phạm Chiến
Phạm Chiến
Với hơn 15 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực tư vấn bằng lái xe cho nhiều khách hàng từ quốc tế đến chính khách hàng đang sinh sống tại Việt Nam đang bị gặp các rắc rối về giấy phép lái xe tôi cùng nhân viên đều đã giải quyết thành công hàng nghìn bộ hồ sơ và trung tâm An Tín được đánh giá rất cao nhất là dịch vụ giấy phép lái xe quốc tế và các dịch vụ khác tại đây.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0945.240.246
icons8-exercise-96 challenges-icon chat-active-icon