Tham gia giao thông có bằng oto có cần bằng xe máy không?

có bằng oto có cần bằng xe máy không

Có bằng oto có cần bằng xe máy không là vấn đề khiến nhiều người nhầm lẫn. Vậy những thủ tục cần thiết nào cho người thi bằng lái xe máy đã có bằng ô tôTrung tâm giấy phép lái xe An Tín sẽ cung cấp chi tiết xung quanh vấn đề này.  

1. Có bằng ô tô có cần bằng xe máy không ? 

“Có bằng ô tô có cần bằng xe máy không “ là một vấn đề cần được giải quyết trên góc độ pháp luật. Theo khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về bằng lái xe, chúng ta có thể hiểu: 

  • Để tham gia giao thông người điều khiển phải đủ độ tuổi và sức khỏe quy định 
  • Sử dụng giấy phép lái xe phù hợp với phương tiện người tham gia điều khiển 
  • Giấy phép hợp lệ được cấp theo quy định nhà nước. 

Giấy phép lái xe chứng minh khả năng và điều kiện hợp lệ để người tham gia sử dụng phương tiện đó. Như vậy, người điều khiển phương tiện xe nào sẽ cần phải có bằng lái của chính phương tiện đó. 

Việc sử dụng bằng lái ô tô thay thế cho bằng lái xe máy là không thể và ngược lại. Nếu lái xe máy, người điều khiển phải có bằng lái xe máy. Nếu điều khiển ô tô, người tham gia cần có bằng lái ô tô. 

Nếu có bằng ô tô vẫn cần bằng xe máy, người điều khiển vẫn phải thi bằng lái mô tô. Tuy nhiên, phần thi lý thuyết sẽ được bỏ qua và người thi chỉ cần vượt qua bài thi thực hành ( đối với bằng A1) 

Vậy nên câu trả lời cho câu hỏi “ Có bằng lái ô tô có cần bằng xe máy không “ là Có. Điều này đảm bảo an toàn cho người tham gia giao thông và những người xung quanh.

có bằng ô tô có cần bằng xe máy không
có bằng ô tô có cần bằng xe máy không

2. Không có bằng lái xe máy khi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu nhầm lẫn câu hỏi Có bằng lái ô tô có cần bằng xe máy không, người tham gia có thể sử dụng nhầm. Điều đó khiến bạn sẽ bị cảnh sát giao thông phạt vì không có bằng lái hợp lệ. Dưới đây là những mức phạt bạn có thể gặp khi vi phạm: 

  • Mức phạt từ 800.000 – 1.200.000 

Mức phạt này áp dụng cho người lái xe điều khiển mô tô 2 bánh. Xe điều khiển có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và những loại xe tương tự.

  • Mức phạt 3 000 000 – 4 000 000 

Đây là mức phạt áp dụng xe mô tô 2 bánh dung tích xi lanh trên 175 cm3 và xe mô tô 3 bánh. Ngoài ra, những người có bằng lái nhưng không hợp lệ cũng bị xử phạt ở mức này. 

Nếu có bằng ô tô vẫn cần bằng lái xe máy nếu không bạn sẽ bị phạt ở hai mức phạt trên.

 Không có bằng lái xe máy khi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu tiền?
Không có bằng lái xe máy khi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngoài lỗi tham gia giao thông không có bằng lái xe, bạn đã biết các lỗi vi phạm giao thông thường gặp hay chưa ?

3. Nếu đã có bằng ô tô , hồ sơ thi xe máy cần chuẩn bị những gì ? 

Nếu bạn đã thi bằng lái ô tô, và cần bằng lái xe máy thì dưới đây là những gì bạn cần chuẩn bị: 

  • Bản photo bằng lái xe ô tô không cần công chứng 
  • Một bản photo công chứng chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước
  • Hai tấm ảnh khổ 4*6 hoặc 3*4 đều được 
  • Một  đơn đề nghị thi sát hạch lái xe máy theo mẫu
  • Giấy khám sức khỏe được cấp bởi cơ sở uy tín 

Với một số trung tâm bạn sẽ không cần gửi ảnh mà được chụp trực tiếp tại cơ sở. Ngoài ra, một số nơi có dịch vụ nhận hồ sơ tận nhà của bạn.

Hồ sơ thi bằng lái xe máy khi đã có bằng lái xe oto
Hồ sơ thi bằng lái xe máy khi đã có bằng lái xe oto

Bên cạnh việc chuẩn bị thủ tục thi bằng lái xe máy khi đã có bằng oto, liệu bạn đã biết thủ tục làm lại bằng lái xe máy bị mất còn hồ sơ gốc hay chưa ?

4. Có bằng lái ô tô có cần thi lý thuyết bằng lái xe máy không?

Với câu hỏi Có bằng ô tô có cần bằng xe máy không chúng ta đã có câu trả lời. Vậy phần thi lý thuyết được quy định như thế nào đối với người có bằng lái ô tô ? Điều này phụ thuộc thuộc vào bằng lái bạn sử dụng : 

4.1. Hạng A1

Với bằng lái xe máy hạng A1, Bộ giao thông quy định người thi được miễn thi sát hạch phần lý thuyết. Điều này được quy định tại khoản 3, Điều 21 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

Khác với bằng lái hạng A1, bạn vẫn cần thi sát hạch cả phần lý thuyết và thực hành. Dù bạn có bằng lái xe ô tô hạng nào đi chăng nữa, với bằng A2, bạn cần thực hiện đầy đủ bài thi.

có bằng oto thì có cần bằng xe máy không
có bằng oto thì có cần bằng xe máy không

5. Lệ phí thi bằng xe máy khi đã có bằng ô tô?

Trên thực tế, có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến lệ phí đăng ký dự thi. Cụ thể như cơ sở vật chất, chuyên môn nghiệp vụ của đội ngũ giáo viên hay chương trình học, dịch vụ… Vì vậy mức chi phí phí giữa các cơ sở có thể chênh lệch. 

Ngoài ra, chi phí thi cũng phụ thuộc vào các gói thi bạn lựa chọn. Một vài gói bạn có thể tham khảo như gói thường, gói hỗ trợ lí thuyết, thực hành,.. 

Riêng đối với bằng A1, bạn không phải trả tiền thi cho phần lí thuyết nếu đã có bằng lái ô tô.  Thi bằng lái xe máy đã có bằng ô tô không có nhiều thay đổi.

Lệ phí thi bằng xe máy khi đã có bằng ô tô?
Lệ phí thi bằng xe máy khi đã có bằng ô tô?

6. Nơi đăng ký thi bằng lái xe máy uy tín tại TPHCM

có bằng ô tô vẫn cần có bằng xe máy, trung tâm giấy phép lái xe An Tín  sẽ là cơ sở uy tín. Trung tâm luôn nỗ lực làm khách hàng hài lòng và hạn chế mọi thủ tục phức tạp. Nếu bạn có mong muốn cấp lại bằng lái xe máy hoặc đăng ký thi bằng lái xe máy, chúng tôi sẽ hỗ trợ bạn nhiệt tình.

Nơi đăng ký thi bằng lái xe máy uy tín tại TPHCM
Nơi đăng ký thi bằng lái xe máy uy tín tại TPHCM

Bài viết của An Tín đã giải đáp thắc mắc “ Có bằng oto có cần bằng xe máy không “. Câu trả lời là nếu có bằng ô tô vẫn cần bằng lái xe máy và mỗi người cần hiểu để tránh mức phạt. Hy vọng bài viết đã cung cấp thêm thông tin để người tham gia giao thông an toàn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

0945.240.246
icons8-exercise-96 chat-active-icon