Bằng B2 hết hạn có phải thi lại không? Thông tin cần biết

Bằng B2 hết hạn có phải thi lại không?

Bằng lái B2 có thời hạn sử dụng nhất định, vậy khi bằng B2 hết hạn có phải thi lại không? Đây là vấn đến nhận được sự quan tâm nhiều nhất hiện nay. Để có câu trả lời rõ ràng nhất, hãy cùng theo dõi ngay bài viết dưới đây.

Bằng lái xe B2 dùng được bao lâu?

Bằng lái B2 là hạng bằng cho phép điều khiển các phương tiện sau:

  • Xe ô tô chở người số sàn và số tự động dưới 9 chỗ bao gồm cả ghế lái xe.
  • Xe ô tô có trọng tải dưới 3500kg.
  • Xe ô tô được chỉ định dùng cho người khuyết tật.

Thời hạn bằng lái B2 theo Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định là 10 năm kể từ ngày cấp.

Bằng B2 có thời hạn sử dụng 10 năm
Bằng B2 có thời hạn sử dụng 10 năm

Bằng B2 hết hạn có phải thi lại không?

Bằng B2 hết hạn có phải thi lại không? Quy định về vấn đề này tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

  • Nếu bằng lái xe hết hạn chưa quá 3 tháng thì không cần thi lại.
  • Bằng lái xe hết hạn trên 3 tháng và dưới 1 năm thì cần thi lại phần lý thuyết.
  • Bằng lái xe hết hạn từ 1 năm trở đi sẽ cần thi lại cả phần lý thuyết và thực hành.
Thi lại cả lý thuyết và thực hành nếu hết hạn bằng quá 1 năm
Thi lại cả lý thuyết và thực hành nếu hết hạn bằng quá 1 năm

Thủ tục xin cấp lại bằng lái B2 hết hạn?

Để làm thủ tục xin cấp lại bằng B2 hết hạn thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm như sau:

  • Giấy chứng minh nhân dân/ Căn cước công dân/ Hộ chiếu còn giá trị sử dụng.
  • Giấy phép lái xe ô tô B2 hết hạn.
  • Giấy khám sức khỏe không quá 6 tháng kể từ ngày cấp của cơ quan y tế có thẩm quyền.
  • Đơn xin cấp đổi bằng lái xe theo mẫu.

Lệ phí xin cấp lại bằng B2 hết hạn

Tuỳ vào từng trường hợp thì mức lệ phí phải trả cho việc đổi bằng sẽ khác nhau. Cụ thể trong 3 trường hợp phí quy định như sau:

  • Bằng lái ô tô hết hạn dưới 3 tháng mức lệ phí cần là 700.000 đồng nếu ở thành phố Hồ Chí Minh, 800.000 đồng nếu ở các tỉnh khác.
  • Bằng lái ô tô hết hạn từ 3 tháng đến 1 năm có mức lệ phí là 1.400.000 đồng nếu ở thành phố Hồ Chí Minh. Nếu ở tỉnh khác mức phí là 2.750.000 đồng. Chi phí này đã bao gồm thi lại phần thi lý thuyết.
  • Bằng lái ô tô hết hạn trên 1 năm thì lệ phí cần có là 2.500.000 đồng nếu ở thành phố Hồ Chí Minh và 4.200.000 đồng nếu ở tỉnh khác. Lệ phí trên đã bao gồm thi lại cả phần lý thuyết và thực hành.

Trung tâm An Tín – Địa chỉ cấp lại bằng B2 hết hạn nhanh chóng và uy tín

Các trung tâm đăng ký cấp đổi bằng lái là lựa chọn tối ưu nhất dành cho mọi người khi muốn đổi bằng lái B2 hết hạn. Hiện nay, An Tín là nơi được Nhà nước cấp phép với độ uy tín hàng đầu, nhiều khách hàng tin tưởng. Khi đăng ký tại trung tâm, khách hàng sẽ được đội ngũ nhân viên hỗ trợ tư vấn tận tình, chỉ cần chuẩn bị hồ sơ đơn giản, những công đoạn khác đều được hỗ trợ. Mức phí cấp bằng tại đây thấp, thời gian lấy được bằng nhanh nên không làm ảnh hưởng đến nhu cầu sử dụng bằng lái để đi lại.

Địa chỉ cấp đổi bằng lái B2 uy tín
Địa chỉ cấp đổi bằng lái B2 uy tín

Trên đây là bài viết thông tin về vấn đề “bằng B2 hết hạn có phải thi lại không?”. Nếu chú ý thời gian và đăng ký xin cấp đổi bằng sớm thì sẽ không cần thi lại, vừa có thể lấy bằng nhanh và tiết kiệm được nhiều chi phí. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào khác, hãy liên hệ với trung tâm An Tín qua hotline 0945.240.246 để được hỗ trợ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0945.240.246
icons8-exercise-96 challenges-icon chat-active-icon