Bằng B2 có được lái xe 3 bánh không? Luật mới nhất

Bằng B2 có được lái xe 3 bánh không?

Xe 3 bánh hay gọi là xe ba gác rất được ưa chuộng tại Việt Nam từ nông thôn cho tới thành phố. Xe này có chi phí thuê rẻ và có khả năng đi được vào con ngõ nhỏ ở khu đông dân cư. Vậy bằng B2 có được lái xe 3 bánh không? Xe 3 bánh dùng loại bằng nào và làm hồ sơ đăng ký thi ra sao? Hãy cùng trung tâm bằng lái xe An Tín giải đáp toàn bộ thắc mắc ở bài viết dưới đây.

Bằng B2 có được lái xe 3 bánh không?

Xe ba bánh có thiết kế phần đầu giống xe máy và phần sau giống ô tô được sử dụng để chuyên chở những loại hàng hóa cồng kềnh vào ngõ nhỏ. Để được phép lưu thông trên đường, người lái cần sở hữu giấy phép lái xe phù hợp. Vậy bằng B2 có được lái xe 3 bánh không? Ta sẽ Căn cứ khoản 6, khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT để trả lời câu hỏi này. Theo đó hạng B2 được cấp cho những người điều khiển phương tiện sau đây:

  • Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.
  • Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1 gồm: Ô tô chở người 9 chỗ ngồi;Ô tô tải có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg; Máy kéo rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Như vậy có thể thấy rằng xe 3 bánh không nằm trong danh sách được phép điều khiển của hạng bằng B2. Nên sở hữu bằng B2 không được phép lưu thông loại xe này trên đường.

Bằng hạng B2 không được phép lái xe 3 bánh
Bằng hạng B2 không được phép lái xe 3 bánh

Lái xe 3 bánh cần bằng lái gì?

Lái xe 3 bánh cần bằng lái hạng A3. Cụ thể Theo khoản 3 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người sở hữu giấy phép lái xe hạng A3 có thể điều khiển những loại xe sau:

  • Xe mô tô 02 bánh có dung tích từ 50cm3 – dưới 175 cm3.
  • Xe mô tô 03 bánh dùng cho người khuyết tật.
  • Xe mô tô 03 bánh.
Lái xe 3 bánh cần bằng hạng A3
Lái xe 3 bánh cần bằng hạng A3

Hồ sơ đăng ký thi bằng lái xe A3 cần những giấy tờ gì?

Căn cứ Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, cá nhân cần chuẩn bị những loại giấy tờ sau để đăng ký thi bằng lái xe hạng A3:

  • 1 đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định.
  • Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân. Nếu là người Việt định cư ở nước ngoài cần hộ chiếu còn thời hạn. Nếu là người nước ngoài cần bản sao hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng/thẻ tạm trú/ thường trú/CMT ngoại giao/ CMT công vụ.
  • Giấy khám sức khỏe có đóng dấu xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.
Đơn đề nghị học, sát hạch
Đơn đề nghị học, sát hạch

Trung tâm An Tín – Địa chỉ đăng ký thi bằng lái xe nhanh chóng và uy tín

Để nhanh chóng hoàn tất các thủ tục và có bằng bạn có thể lựa chọn trung tâm bằng lái xe An Tín. Đây là đơn vị được sở GTVT cấp phép hoạt động nên rất uy tín và đạt tiêu chuẩn.

An tín không chỉ hỗ trợ hồ sơ từ A-Z mà còn mở các lớp đào tạo chuyên sâu. Học viên sẽ được ôn luyện lý thuyết theo bộ đề đạt chuẩn và tập luyện thực hành thường xuyên trước khi kỳ thi chính thức diễn ra. Do sở hữu cơ sở vật chất hiện đại, giáo viên giỏi tận tình và hệ thống sân tập rộng rãi mà học viên ở đây có tỷ lệ đỗ rất cao.

Trung tâm bằng lái xe An Tín
Trung tâm bằng lái xe An Tín

Sau khi hoàn thành khóa học, trung tâm sẽ trực tiếp hướng dẫn và nộp hồ sơ cho học viên. Quy trình rất nhanh chóng và hiệu quả, tiết kiệm thời gian. Lệ phí học và thi tại An Tín minh bạch, giá cả phù hợp so với các trung tâm khác trên thị trường.

Những câu hỏi thường gặp

Thi bằng lái xe ba bánh bao nhiêu tiền?

Theo Thông tư 188/2016/TT-BTC,người đăng ký thi sát hạch bằng lái A3 cần trả những khoản chi phí sau:

  • Thi lý thuyết A3: Phí 40.000 vnđ/lần.
  • Thi thực hành:Phí 50.000 vnđ/ lần.
  • Cấp bằng A3: Phí 135.000 vnđ/lần.

Ngoài những phí cố định trên, học viên cần chi thêm một số khoản như: Phí khám sức khỏe, chụp ảnh thẻ, hồ sơ, phí thi thử thực hành,….Tùy vào từng địa điểm bạn lựa chọn làm dịch vụ mà họ sẽ cung cấp 1 mức giá khác nhau. Tuy nhiên nếu chọn đăng ký dịch vụ thi qua trung tâm thì chỉ cần đóng 1 khoản gói gọn đã bao gồm toàn bộ các chi phí trên.

Thi bằng lái xe A3 khi nào có bằng?

Theo khoản 1 Điều 27 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, sửa bởi Thông tư 38/2019/TT-BGTVT, thí sinh tham gia thi đạt đủ điểm tiêu chuẩn cả lý thuyết và thực hành sẽ đủ điều kiện được cấp bằng. Tại khoản 3 Điều 35 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thời gian cấp giấy phép lái xe không quá 10 ngày làm việc kể từ khi kết thúc kỳ thi sát hạch. Trường hợp thí sinh muốn nhận bằng tại nhà sẽ phải đăng ký qua cổng dịch vụ công quốc gia để cập nhật thông tin địa chỉ nhận. Bằng A3 có giá trị sử dụng vô thời hạn.

Vậy bằng B2 có được lái xe 3 bánh không? Câu trả lời là “Không”. Nếu bạn đang nhu cầu làm hồ sơ đăng ký học và thi nhưng chưa chọn được địa chỉ uy tín hãy tham khảo dịch vụ của Trung tâm bằng lái xe An Tín. Để được hỗ trợ nhanh chóng, hãy liên hệ ngay tới hotline 0945.240.246 của trung tâm nhé!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0945.240.246
icons8-exercise-96 challenges-icon chat-active-icon