Đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn như thế nào?

Đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn

Các loại bằng lái xe ô tô hiện nay đều có quy định về thời hạn sử dụng bằng. Khi bằng lái hết hạn, tài xế bắt buộc phải làm thủ tục đổi bằng. Việc đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn được khuyến khích thực hiện để tiết kiệm thời gian, công sức cũng như chi phí hơn. Bài viết dưới đây sẽ thông tin chi tiết nhất về vấn đề này, hãy theo dõi ngay.

Có được đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn không?

Đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn là việc được khuyến khích. Trong thời gian bằng lái cũ còn hiệu lực, việc thực hiện đổi bằng lái sẽ dễ dàng hơn, khâu chuẩn bị thủ tục nhanh gọn, không cần mất thời gian thi lại sát hạch lý thuyết hay thực hành. Bên cạnh đó, việc đổi bằng lái trước thời hạn còn có thể thực hiện online nhanh chóng hơn rất nhiều.

Đổi bằng lái ô tô trước thời hạn là việc hoàn toàn có thể
Đổi bằng lái ô tô trước thời hạn là việc hoàn toàn có thể

Vì sao nên đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn?

Khi tham gia giao thông, giấy phép lái xe là thứ bắt buộc ai cũng phải đem theo bên mình. Nếu như chờ đến khi hết hạn mới đổi bằng thì trong khoảng thời gian chờ, bạn sẽ không được phép điều khiển phương tiện hoặc điều khiển sẽ bị xử phạt khá nặng.

Hiện nay, quy định về bằng lái xe được quan tâm và quản lý nghiêm ngặt để đảm bảo an toàn giao thông cho tất cả mọi người. Với bằng lái B1, người dùng có thể sử dụng đến khi 60 tuổi đối với nam và 55 tuổi đối với nữ. Bằng lái B2 có thời hạn 10 năm, các loại bằng C, D, F thời hạn sử dụng là 5 năm.

Bằng lái xe B2 có thời hạn sử dụng 10 năm, khi hết cần đi đổi bằng
Bằng lái xe B2 có thời hạn sử dụng 10 năm, khi hết cần đi đổi bằng

Do đó, để đảm bảo việc điều khiển các phương tiện giao thông được liên tục, người lái xe nên chuẩn bị đổi bằng lái trước khi hết hạn. Đồng thời đổi bằng trước khi hết hạn cũng đỡ phải thi lại sát hạch mà vẫn được cấp bằng mới như bình thường.

Đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn có phải thi lại không?

Việc đổi bằng lái trước khi hết hạn có cần thi sát hạch không hay khi nào thì cần thi sát hạch lại nhận được rất nhiều sự quan tâm. Vấn đề này đang được quy định rõ ràng tại Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT và khoản 3 Điều 2 Thông tư 01/2021/TT-BGTVT. Theo đó nếu như người lái xe bị mất bằng mà giấy phép còn hạn sử dụng hoặc hết hạn không quá 3 tháng thì có thể xin cấp lại bằng mà không cần thi lại.

Như vậy nếu như thi lại bằng trước khi hết hạn hay mất bằng khi còn hạn hoặc hết hạn không quá 3 tháng thì việc cấp lại bằng không cần thi sát hạch. Trường hợp hết hạn quá 3 tháng, dưới 1 năm cần thi lại lý thuyết. Nếu như hết hạn trên 1 năm thì sẽ phải thi lại cả lý thuyết và thực hành.

Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn

Việc chuẩn bị hồ sơ để đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn khá nhanh chóng và đơn giản. Theo quy định, hồ sơ mà mọi người cần có để đổi bằng bao gồm như sau:

  • 01 đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu của Bộ Giao thông vận tải.
  • Hồ sơ thi bằng lái xe ô tô gốc.
  • Bản sao ảnh chụp bằng lái xe ô tô và Căn cước công dân/ Chứng minh nhân dân.
  • Ảnh chụp trực tiếp tại nơi tiếp nhận hồ sơ đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn.
  • Giấy khám sức khỏe tại cơ sở y tế có thẩm quyền theo quy định, thời hạn giấy khám không được quá 6 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ.
Mẫu đơn đề nghị đổi bằng lái xe
Mẫu đơn đề nghị đổi bằng lái xe

Đổi bằng lái xe ô tô sắp hết hạn bao lâu thì có?

Thời gian để nhận bằng lái mới sau khi hồ sơ được duyệt sẽ tùy thuộc vào nơi tài xế đăng ký hồ sơ. Để đảm bảo tránh việc bằng lái cũ quá hạn mà chưa nhận được bằng mới, bạn cần chú ý thời gian có thể nhận bằng lái sau khi đăng ký đổi như sau:

  • Đối với giấy phép lái xe được cấp bởi Sở Giao thông vận tải Hà Nội thì thời gian nhận được bằng lái là sau 05 ngày làm việc kể từ khi tiếp nhận xét duyệt hồ sơ.
  • Đối với bằng lái xe được cấp bởi Sở Giao thông vận tải các tỉnh thành khác trên cả nước thì thời gian nhận được bằng lái là sau 25 ngày làm việc kể từ khi tiếp nhận xét duyệt hồ sơ.

Đổi bằng lái xe ô tô nhanh chóng tại Trung tâm An Tín

Rất nhiều đơn vị hiện nay cung cấp dịch vụ đổi bằng lái xe. Tuy nhiên người lái vẫn nên cẩn trọng lựa chọn nơi uy tín để đảm bảo thời gian nhanh chóng, thủ tục được hỗ trợ rõ ràng. Tại thành phố Hồ Chí Minh, trung tâm An Tín đang là địa chỉ thi bằng, đổi bằng lái xe hàng đầu, được Nhà nước cấp phép hoạt động.

Đổi bằng lái xe ô tô uy tín tại trung tâm An Tín
Đổi bằng lái xe ô tô uy tín tại trung tâm An Tín

Khi đăng ký đổi bằng lái tại trung tâm An Tín, đội ngũ nhân viên sẽ theo sát hỗ trợ khách hàng tận tình về quy trình, thủ tục. Hầu như sẽ chỉ cần chuẩn bị các giấy tờ theo hướng dẫn và chờ nhận kết quả. Mức phí đổi bằng được niêm yết công khai theo đúng với quy định. Để được hỗ trợ, tư vấn chi tiết nhất khi đổi bằng lái xe ô tô trước thời hạn, hãy liên hệ ngay cho trung tâm theo số hotline 0945.240.246.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0945.240.246
icons8-exercise-96 challenges-icon chat-active-icon